Câu lạc bộ nữ sinh - Lovely schoolgirl....
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Câu lạc bộ nữ sinh - Lovely schoolgirl....

Trung tâm quản lý Ký túc xá ĐHQG HCM

Trang ChínhLatest imagesTìm kiếmĐăng kýĐăng Nhập

chăm sóc da mùa khô-hạnh

Go down 
Tác giảThông điệp
NgocHuong

chăm sóc da mùa khô-hạnh Empty
Bài gửiTiêu đề: chăm sóc da mùa khô-hạnh   chăm sóc da mùa khô-hạnh I_icon_minitimeThu Dec 16, 2010 5:47 am

Sau khi tắm, thậm chí ngay cả sau lúc rửa tay bạn cũng nên dưỡng ẩm cho da để chúng trở nên thật mềm mại.
Hãy sử dụng nước ấm
Nước rửa mặt không nên nóng quá hoặc lạnh quá bởi điều đó có thể kiến da bạn bị nứt nẻ, hoặc trở nên khô ráp trông thấy. Nếu bạn không làm được điều này, thì hãy cố gắng tắm gội thật nhanh và chỉ nên tắm gội một lần một ngày, cố gắng hạn chết số lần da tiếp xúc với nước lạnh (nóng). Điều này cũng có nghĩa là bạn không nên ngâm mình trong bồn tắm quá lâu với nhiệt độ của nước quá lạnh hoặc quá ấm bởi điều đó chẳng tốt cho da tẹo nào.
Nên sử dụng nước ấm khi tắm gội, rửa mặt
Thậm chí nước nóng còn bị xem là kẻ thù số 1 của làn da. Tương tự như vậy, dù là với da mặt hay với da tay, bạn cũng không nên lạm dụng nhiệt độ của nước. Nếu khi rửa tay mà tay bạn bị ửng đỏ lên, điều đó chứng tỏ nhiệt độ của nước chưa thích hợp cho lắm, bạn cần phải điều chỉnh sao cho đủ ấm để bảo vệ da tay của mình.
Dưỡng ẩm đúng cách
Sau khi tắm, thậm chí ngay cả sau lúc rửa tay bạn cũng nên dưỡng ẩm cho da để chúng trở nên thật mềm mại. Bạn nên tránh sử dụng sản phẩm kem bôi và nước thơm có chứa dầu khoáng, và nên sử dụng các loại kem và sản phẩm chăm sóc da có chứa thành phần hypoallergenic tự nhiên. Để có được hiệu quả tốt nhất, mỗi lần rửa mặt hãy tự vỗ nhẹ vào hai bên má như một động tác mát xa cho da dễ hấp thụ các vitamin sẵn có trong sản phẩm mình dùng thay vì dùng khăn lau hay chà xát.
Bạn cũng nên bổ sung vào “kho” mỹ phẩm của mình loại kem có chứa tinh dầu dừa sống, bơ cacao hoặc kem chiết xuất từ hạt cây mỡ bởi chúng có chứa các thành phần tự nhiên như tinh dầu, protein, và các vitamin tốt cho da như vitamin A, C, D, E.
Đối với đôi chân, do phải tiếp xúc nhiều với không khí hanh khô, lạnh nên bạn cũng cần thoa kem có chứa tinh dầu (đặc biệt là tinh dầu dừa) cho chúng thật “mạnh khỏe” và tránh được hiện tượng đỏ, ngứa bởi loại kem này không bị dính, nhớp nhát như một số loại kem dưỡng ẩm khác.
Không nên sử dụng xà phòng rửa tay có sẵn trong các nhà vệ sinh công cộng mà nên tự trang bị cho mình loại kem dưỡng ẩm ưa thích, phù hợp với da tay của bạn và một lọ dầu ô liu để bôi sau mỗi lần rửa tay, giúp đôi tay thật mềm mịn.
Chỉ nên xoa dầu dưỡng tự nhiên khi da còn ẩm và chú ý đến làn da dưới chân bởi đó nơi da dễ bị khô nhất.
Tẩy tế bào chết trên da một hoặc nửa tuần một lần
Pha một ít muối hoặc một chút đường tẩy tế bào chết vào trong bồn tắm để tẩy tế bào chết cho da. Bạn cũng có thể rửa mặt bằng nước đó và hơi chà nhẹ để da mặt được mịn màng, tươi sáng. Sẽ rất tốt nếu chà nhẹ như vậy khi da đang bị khô hanh.

Sẽ hiệu quả hơn nếu bạn chịu khó kì nhẹ làn da qua lớp nước đó, rồi mát xa nhẹ nhàng trong vòng vài phút trước khi sử dụng xà bông hay sữa tắm chuyên dụng.
Các loại quả chứa nhiều vitamin C như cam, quýt, bưởi, táo… sẽ rất tốt cho cơ thể bạn, đặc biệt là làn da.
Đầu tư cho mình một chiếc máy làm ẩm nhỏ
Những vật dụng không quá đắt đỏ đó sẽ giúp bạn cảm thấy dễ chịu nhanh chóng và cũng giúp bảo vệ làn da cũng như sức khỏe của bạn ở mọi lúc, mọi nơi. Bạn hoàn toàn có thể mang theo chúng đi làm, đi đường, hay đi du lịch…Nhất là khi làm việc trong phòng có máy điều hòa nhiệt độ, bạn càng nên trang bị cho mình sản phẩm này.
Giữ ấm cho da
Bạn đừng quên đeo tất tay và tất chân mỗi khi ra ngoài, thậm chí cả lúc đi ngủ bởi đó là lúc da rất dễ bị khô do tiếp xúc trực tiếp với luồng không khí lạnh. Tương tự như vậy, bạn cũng cần đeo khẩu trang và mặc đủ ấm khi đi ra đường để bảo vệ làn da trên cơ thể mình.
Ngâm chân vào nước ấm
Việc dùng nước ấm ngâm chân đều đặn vào buổi tối không chỉ giúp cho bạn có được một giấc ngủ tốt hơn mà còn giúp giữ độ ẩm cho da chân nữa.
Dùng son dưỡng ẩm cho môi
Đừng quên rằng môi là một trong những bộ phận dễ bị nứt nẻ nhất trên cơ thể. Do vậy, bạn cũng không nên quên việc tô qua một lớp son dưỡng ẩm trước khi ra ngoài để tránh gió và không khí lạnh làm làn môi bị tróc vẩy.
Tuyệt đối không liếm môi nhiều vì nước bọt càng làm môi khô, nên sử dụng kem dưỡng môi có thành phần từ tự nhiên và có khả năng chống nắng. Bạn cũng nên thoa một lớp mật ong mỗi ngày để môi mềm mại tự nhiên.
Ăn nhiều hoa quả, uống nhiều nước
Các loại quả chứa nhiều vitamin C như cam, quýt, bưởi, táo… sẽ rất tốt cho cơ thể bạn, đặc biệt là làn da. Tương tự, uống nhiều nước không những tốt cho nhiều bộ phận trong cơ thể mà còn giúp làn da luôn căng tràn sức sống.
[i]

chăm sóc da mùa khô-hạnh
Trang 1 trong tổng số 1 trang